Hãy nhập từ khóa cần tìm !

Điều kiện cấp giấy phép kinh doanh bãi giữ xe

  • Tháng Sáu 13, 2020
  • Bởi: namvietluat.vn
  • Chuyên mục: Giấy phép kinh doanh, Thông tin giấy phép

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định số 39/2007/NĐ-CP, việc tiến hành kinh doanh bãi giữ xe không thuộc trường hợp không phải đăng ký kinh doanh. Trước khi kinh doanh bãi giữ xe, các cá nhân/tổ chức cần có giấy phép kinh doanh bãi giữ xe. Để được cấp giấy phép kinh doanh bãi giữ xe, các cá nhân/ tổ chức cần đáp ứng các điều kiện gì và thủ tục ra sao? Hãy cùng Nam Việt Luật tìm hiểu nhé!

Điều kiện giấy phép kinh doanh bãi giữ xe

Theo quy định tại Điều 56 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về việc tổ chức, quản lý hoạt động vận tải bằng xe ô tô; dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ; những cá nhân/ tổ chức được kinh doanh bãi giữ xe, được cấp giấy phép kinh doanh bãi giữ xe khi đáp được được đầy đủ các điều kiện sau:

– Nội dung kinh doanh tại bãi giữ xe

+ Dịch vụ trông giữ xe, các loại phương tiện.

+ Tổ chức các dịch vụ bảo dưỡng, sửa chữa xe.

+ Kinh doanh các dịch vụ khác theo đúng quy định của pháp luật.

– Yêu cầu đối với bãi giữ xe:

+ Bãi giữ xe cần đảm bảo an ninh, trật tự; đáp ứng các yêu cầu về phòng, chống cháy, nổ và vệ sinh môi trường theo đúng quy định;

+ Đường ra, vào bãi giữ xe phải được bố trí đảm bảo an toàn, tuyệt đối không gây ùn tắc giao thông.

– Quy định đối với đơn vị quản lý, kinh doanh bãi giữ xe

+ Đảm bảo an ninh, trật tự, vệ sinh môi trường và phòng, chống cháy tại bãi giữ xe.

+ Niêm yết công khai nội quy, giá dịch vụ tại bãi giữ xe, tên và số điện thoại cơ quan quản lý có thẩm quyền để chủ xe có thể phản ánh, khiếu nại khi cần thiết.

+ Chịu sự kiểm tra, giám sát của các cơ quan có thẩm quyền.

+ Bồi thường thiệt hại cho người gửi xe nếu để xảy ra hư hỏng, mất mát phương tiện nhận gửi.

+ Chỉ được phép kinh doanh các loại dịch vụ kể trên.

+ Không được để các chủ phương tiện kinh doanh vận tải đón, trả khách tại bãi giữ xe.

Đăng ký cấp phép kinh doanh bãi giữ xe

Quy định tại Khoản 5, Điều 56 Thông tư 63/2014/TT nêu rõ: “Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định cụ thể về việc tổ chức, quản lý, công bố hoạt động của bãi giữ xe trên địa bàn”.

Theo quy định này, các cá nhân/ tổ chức muốn đăng ký và xin cấp giấy phép kinh doanh bãi giữ xe, thì liên hệ Ủy ban nhân dân cấp tỉnh để biết thêm thông tin và được hướng dẫn một cách cụ thể nhất.

Như vậy, để được kinh doanh bãi giữ xe, được cấp giấy phép kinh doanh bãi giữ xe thì cần đảm bảo các điều kiện nêu trên. Đồng thời, cá nhân/ tổ chức phải đăng ký và xin cấp phép kinh doanh đối với loại hình dịch vụ này tại ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

Chúc bạn xin cấp giấy phép kinh doanh bãi giữ xe thuận lợi và kinh doanh hiệu quả!

  1. Những câu hỏi và câu trả lời bạn nên đọc qua